Chế độ bảo hiểm xã hội một lần

Công đoàn | 09:45 01/06/2017

LDNA+ Bạn đã tham gia BHXH hơn 20 năm, bạn vẫn không được nhận BHXH một lần, trừ trường hợp bạn ra nước ngoài để định cư hoặc đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế theo quy định tại khoản 1, điều 8, Nghị định 115/2015

Hỏi:
Tôi được biết: người lao động tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc sau một năm nghỉ việc, nếu có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần. Xin hỏi: Nếu tôi đã tham gia BHXH hơn 20 năm, thì tôi có được nhận BHXH một lần không? Mức hưởng là bao nhiêu?
                  Dương Mạnh Thắng (Ngõ 1, phường Hà Huy Tập, Thành phố Vinh)
Trả lời:
Theo Khoản 1, điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, thì người lao động có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;
Như vậy, nếu bạn đã tham gia BHXH hơn 20 năm, thì bạn không được nhận BHXH một lần, trừ trường hợp bạn ra nước ngoài để định cư hoặc đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế theo quy định tại khoản 1, điều 8, Nghị định 115/2015.
Giả sử bạn đủ điều kiện nhận bảo hiểm xã hội một lần, thì theo quy định tại khoản 2, điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP, thì mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:
a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;
b) 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;
c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.
....................................................
TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT CÔNG ĐOÀN NGHỆ AN
Số 71A, Hồ Tùng Mậu, TP Vinh, Nghệ An
ĐT: 02388.666.898; 09.1974.2006
Email: tuvanphapluatcdna@gmail.com
Công đoàn Khu kinh tế Đông Nam tỉnh Nghệ An
Số 09 đại lộ Lê Nin, TP. Vinh, Nghệ An.
ĐT: 02383.523.046
Email: cdkktdn@ldld.nghean.gov.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO