Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm như thế nào?

Công đoàn | 16:53 21/08/2017

LDNA+ Thời gian nghỉ việc để hưởng chế độ BHXH chăm sóc con ốm của bạn sẽ được tính bằng thời gian thực tế mà bạn đã nghỉ để chăm sóc cả 2 con, được tính từ ngày 4 đến ngày 13/7/2017 là 9 ngày (trừ 1 ngày nghỉ hàng tuần là Chủ nhật), không tính riêng thời gian cho mỗi con.

Hỏi:
Tôi đang làm việc tại một doanh nghiệp trên địa bàn thành phố Vinh và đang tham gia BHXH bắt buộc, có 2 con dưới 7 tuổi. Vừa rồi, 2 con của tôi ốm, tôi phải nghỉ việc chăm sóc con ốm. Con thứ nhất tôi phải nghỉ chăm con ốm từ ngày 4/7 đến ngày 10/7/2017. Trong khi con thứ nhất chưa khỏi bệnh thì con thứ hai bị ốm từ ngày 7/7 đến ngày 13/7/2017. Ngày nghỉ hàng tuần của tôi là vào Chủ nhật. Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp này tôi sẽ được BHXH thanh toán chế độ cho tôi như thế nào, được thanh toán chế độ cho thời gian nghỉ để chăm từng cháu hay cộng dồn cả 2 cháu?
Trả lời:
Theo quy định tại Điều 27 Luật BHXH năm 2014 thì: Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 3 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 3 tuổi đến dưới 7 tuổi.
Điều 5 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ LĐTB&XH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đã hướng dẫn:
Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con quy định tại Khoản 1 Điều 27 của Luật BHXH được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 1/1 đến ngày 31/12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia BHXH của người lao động.
Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau; thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 của Luật BHXH.
Như vậy trong trường hợp bạn hỏi, thời gian nghỉ việc để hưởng chế độ BHXH chăm sóc con ốm của bạn sẽ được tính bằng thời gian thực tế mà bạn đã nghỉ để chăm sóc cả 2 con, được tính từ ngày 4 đến ngày 13/7/2017 là 9 ngày (trừ 1 ngày nghỉ hàng tuần là Chủ nhật), không tính riêng thời gian cho mỗi con.
Chế độ nghỉ chăm sóc con ốm của bạn được tính bằng:
                 

 

....................................................

Ban Chính sách pháp luật - Liên đoàn Lao động tỉnh
Số 71A - Hồ Tùng Mậu - TP. Vinh
ĐT: 02383.843793 - Email: congldna@gmail.com

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO