Chế độ thất nghiệp

Tư vấn pháp luật | 16:10 29/06/2020

Hỏi: Hiện tại tôi có đóng BH thất nghiệp được 4 năm nhưng đến nay tôi chưa lấy tiền BH thất nghiệp và sổ BHXH của tôi khi tôi thay đổi đơn vị công tác. Vậy sau này tôi có thể gộp sổ và quá trình đóng BHXH ở công ty cũ tại đơn vị mới không? Tôi có được hưởng tiền thất nghiệp mà bao năm nay tôi đóng không?

Câu trả lời:

 

Trường hợp Bạn đã tham gia Bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) ở đơn vị cũ nhưng chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) và BHXH một lần, khi chuyển sang đơn vị mới Bạn đăng ký đóng tiếp BHXH, BHTN theo sổ BHXH đã được cấp ở đơn vị cũ để cơ quan BHXH ghi tiếp quá trình tham gia BHXH, BHTN đối với Bạn. Trường hợp khi sang đơn vị mới Bạn được cấp sổ BHXH khác thì Bạn đề nghị cơ quan BHXH nơi đang đóng BHXH thực hiện gộp sổ BHXH cho Bạn. Theo quy định tại Khoản 1, Điều 45 Luật Việc làm thì thời gian tham gia BHTN ở đơn vị cũ của Bạn nếu chưa hưởng TCTN sẽ được cộng dồn với thời gian tham gia BHTN ở đơn vị mới để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Theo baohiemxahoi.gov.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO