chào mừng bạn đến với trang thông tin điện tử công đoàn tỉnh nghệ an

Có được thỏa thuận nhận lương những ngày chưa nghỉ phép năm?

21:33 25/01/2023

Câu hỏi: Công ty tôi quy định nếu chưa nghỉ hết phép năm 2022 thì người lao động được nghỉ bù đến hết tháng 3/2023. Tuy nhiên, nếu tôi nghỉ phép trong tháng này thì ảnh hưởng đến công việc của công ty.
Vậy, tôi thỏa thuận với công ty những ngày chưa nghỉ sẽ được trả lương và công ty đã đồng ý thì có vi phạm pháp luật hay không?
                                                                                                             (hoangthien1981@gmail.com)

 
 
Trả lời:

Theo Khoản 3, Điều 113, Bộ luật Lao động năm 2019, chỉ người lao động do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm (thực tế thường gọi là phép năm) sẽ được công ty thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

 

Như vậy, trường hợp người lao động chưa nghỉ hết ngày nghỉ hằng năm vì lý do khác sẽ không được công ty chi trả tiền lương những ngày chưa nghỉ.

Có được thỏa thuận nhận lương những ngày chưa nghỉ phép năm? ảnh 1

Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động về số ngày nghỉ hằng năm. Ảnh tư liệu: Diệp Thanh

 

Tuy nhiên, theo Khoản 1, Điều 4, Bộ luật Lao động năm 2019, khuyến khích những thỏa thuận bảo đảm cho người lao động có điều kiện thuận lợi hơn so với quy định của pháp luật về lao động.

Như vậy, trường hợp người lao động và công ty thỏa thuận "công ty thanh toán tiền lương cho người lao động đối với những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa hết số ngày nghỉ hằng năm" là không vi phạm pháp luật (được phép thực hiện).

Lưu ý, người lao động cũng có thể thỏa thuận với công ty về việc chuyển số ngày nghỉ hằng năm chưa hết sang năm sau theo quy định tại Khoản 4, Điều 113, Bộ luật Lao động năm 2019 (người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm 1 lần).

BAN CHÍNH SÁCH PHÁP LUẬT - QUAN HỆ LAO ĐỘNG

LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH NGHỆ AN

(ĐT: 0919.742.006; 0375.037.037)

Hoàng Hương - Nguồn Baonghean.vn

Từ khóa:

TIN TỨC MỚI NHẤT

Một số quy định mới về hưởng trợ cấp thất nghiệp từ năm 2024
08:58 18/01/2024

Từ ngày 15/2/2024, tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo tháng dương lịch; sửa đổi quy định bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp; người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải trực tiếp thông báo hàng tháng về việc tìm kiếm việc làm.


Trước khi nghỉ hưu người lao động có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp
15:58 05/01/2024

Người lao động có thể nghỉ việc, lấy trợ cấp thất nghiệp trước khi đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng để hưởng trọn quyền lợi từ Bảo hiểm xã hội (BHXH).


Chính sách BHXH, BHYT năm 2024: Những thay đổi quan trọng cần biết
14:06 05/01/2024

Việc tuổi nghỉ hưu năm 2024 của người lao động tăng lên so với quy định về tuổi nghỉ hưu năm 2023 kéo theo điều kiện hưởng lương hưu năm 2024 của người lao động cũng thay đổi.


Điểm mới của 3 luật và 3 chính sách có hiệu lực từ ngày 1/1/2024
08:22 02/01/2024

Từ ngày1/1/2024, 3 luật sẽ có hiệu lực thi hành gồm: Luật Khám bệnh, chữa bệnh 2023, Luật Đấu thầu 2023, Luật Thi đua, khen thưởng 2022, cùng với nhiều chính sách mới sẽ có hiệu lực.


Bảng lương công chức áp dụng từ 1/7/2023
15:58 15/06/2023

Bảng lương công chức từ 1/7/2023 theo mức lương cơ sở 1,8 triệu đồng/tháng.


THƯ VIỆN ẢNH

LIÊN KÊT WEBSITE

SỐ LƯỢNG TRUY CẬP