tích cực thi đua chào mừng đại hội công đoàn các cấp

Người lao động đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng Bảo hiểm thất nghiệp không?

08:56 04/07/2022

Câu hỏi: Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2020 đến tháng 1/2021 thì nghỉ sinh, và đến tháng 8/2021 đi làm và đóng tiếp bảo hiểm đến tháng 5/2022. Xin hỏi: Tôi đóng bảo hiểm không liên tục như vậy, bây giờ tôi thỏa thuận với công ty để chấm dứt hợp đồng lao động, tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

(Lethuylinh93@gmail.com)

Trả lời:

Căn cứ Điều 49, Luật Việc làm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại Khoản 1, Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b, Khoản 1, Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 43 của Luật này;

Người lao động đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng Bảo hiểm thất nghiệp không? ảnh 1

Người lao động làm thủ tục tại cơ quan BHXH tỉnh Nghệ An. Ảnh minh hoạ: Diệp Thanh

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm Dịch vụ việc làm theo quy định tại Khoản 1, Điều 46 của Luật này;

 

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Theo đó, một trong các điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp là phải đóng đủ từ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng lao động có thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Như vậy, mặc dù bạn đóng bảo hiểm không liên tục nhưng vẫn đủ 12 tháng trở lên theo quy định nên bạn vẫn được nhận tiền thất nghiệp.

BAN CHÍNH SÁCH PHÁP LUẬT - QUAN HỆ LAO ĐỘNG

LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH NGHỆ AN

(ĐT: 09 1974 2006; 0375 037 037)

Theo Baonghean.vn

Từ khóa:

TIN TỨC MỚI NHẤT

Tăng lương cơ sở: Người lao động được tăng quyền lợi về BHXH, BHYT ra sao?
08:49 18/11/2022

Với việc "chốt" tăng lương cơ sở từ 1.7.2023, người lao động ngoài nhà nước cũng được hưởng quyền lợi về bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT) nhiều hơn từ ngày 1.7.2023.


Những khoản tiền người lao động có thể nhận được dịp Tết Dương lịch 2023
07:59 09/11/2022

Theo quy định, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết. Nếu được sự đồng thuận, người lao động đi làm vào dịp này được tính là làm thêm giờ.


Không đảm bảo an toàn, vệ sinh lao động, bị xử phạt thế nào?
08:22 03/11/2022

Câu hỏi: Công ty tôi đang làm việc vừa xảy ra một vụ tai nạn lao động chết người. Do giám đốc vừa mới mua lại công ty này, nên đang tiến hành mở rộng sản xuất, công ty chưa kịp thực hiện các quy định về an toàn lao động. Chưa trang bị các thiết bị an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc. Vậy công ty sẽ bị xử lý như thế nào?                                                                                                                                                                        Nguyễn Văn An (Tân Kỳ)


Công ty có được xử lý kỷ luật với những hành vi không được quy định trong nội quy lao động?
08:20 19/10/2022

Câu hỏi: Công ty có được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hay không? Nếu công ty xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động thì bị xử phạt như thế nào?                                                                                                                                                                                            (Ngovanbinh71@gmail.com)


Hoãn thực hiện hợp đồng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?
13:46 03/10/2022

Câu hỏi:Người sử dụng lao động có thể thỏa thuận với người lao động để hoãn thực hiện hợp đồng không? Trong thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng, người lao động có được hưởng tiền lương và các quyền lợi khác không? Công ty tôi sắp tới sẽ ngừng hoạt động 5 tháng, nếu hoãn thực hiện hợp đồng, người lao động có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?                                                                                                                                                (Lê Thị Vân, Công ty CP ABC)


THƯ VIỆN ẢNH

LIÊN KÊT WEBSITE

SỐ LƯỢNG TRUY CẬP