tích cực thi đua chào mừng đại hội công đoàn các cấp

Thỏa thuận không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người lao động chịu trách nhiệm gì?

09:22 28/09/2022

Tôi ký hợp đồng lao động với công ty khai thác đá. Tôi không muốn trích nộp tiền bảo hiểm xã hội hàng tháng, mà muốn nhận tiền bảo hiểm xã hội trả vào lương. Vậy, nếu tôi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì tôi có phải chịu trách nhiệm gì không?
(Lê Văn Hậu, xã Châu Thái, Quỳ Hợp)

 

Trả lời:

1. Căn cứ Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 và Nghị định 143/2018, đối tượng phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm người lao động; gồm người lao động là công dân Việt Nam và người lao động là người nước ngoài và người sử dụng lao động.

Cụ thể: Đối tượng người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

- Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

- Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng;

- Cán bộ, công chức, viên chức;

- Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

- Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

 

- Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

- Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

- Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

Thỏa thuận không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người lao động chịu trách nhiệm gì? ảnh 1

Người lao động vi phạm quy định bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp cũng bị xử phạt. Ảnh minh hoạ: Diệp Thanh

2. Căn cứ Nghị định 12/2022/NĐ-CP, người lao động vi phạm các quy định về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp sẽ bị xử phạt như sau:

Các lỗi về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

Căn cứ khoản 1, Điều 39, Nghị định 12/2022/NĐ-CP, phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1 triệu đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, tham gia không đúng đối tượng hoặc tham gia không đúng mức quy định.

BAN CHÍNH SÁCH PHÁP LUẬT - QUAN HỆ LAO ĐỘNG

LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH NGHỆ AN

(ĐT: 09 1974 2006; 0375 037 037)

Hoàng Hương - Nguồn Baonghean.vn

Từ khóa:

TIN TỨC MỚI NHẤT

Tăng lương cơ sở: Người lao động được tăng quyền lợi về BHXH, BHYT ra sao?
08:49 18/11/2022

Với việc "chốt" tăng lương cơ sở từ 1.7.2023, người lao động ngoài nhà nước cũng được hưởng quyền lợi về bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT) nhiều hơn từ ngày 1.7.2023.


Những khoản tiền người lao động có thể nhận được dịp Tết Dương lịch 2023
07:59 09/11/2022

Theo quy định, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết. Nếu được sự đồng thuận, người lao động đi làm vào dịp này được tính là làm thêm giờ.


Không đảm bảo an toàn, vệ sinh lao động, bị xử phạt thế nào?
08:22 03/11/2022

Câu hỏi: Công ty tôi đang làm việc vừa xảy ra một vụ tai nạn lao động chết người. Do giám đốc vừa mới mua lại công ty này, nên đang tiến hành mở rộng sản xuất, công ty chưa kịp thực hiện các quy định về an toàn lao động. Chưa trang bị các thiết bị an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc. Vậy công ty sẽ bị xử lý như thế nào?                                                                                                                                                                        Nguyễn Văn An (Tân Kỳ)


Công ty có được xử lý kỷ luật với những hành vi không được quy định trong nội quy lao động?
08:20 19/10/2022

Câu hỏi: Công ty có được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hay không? Nếu công ty xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động thì bị xử phạt như thế nào?                                                                                                                                                                                            (Ngovanbinh71@gmail.com)


Hoãn thực hiện hợp đồng có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?
13:46 03/10/2022

Câu hỏi:Người sử dụng lao động có thể thỏa thuận với người lao động để hoãn thực hiện hợp đồng không? Trong thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng, người lao động có được hưởng tiền lương và các quyền lợi khác không? Công ty tôi sắp tới sẽ ngừng hoạt động 5 tháng, nếu hoãn thực hiện hợp đồng, người lao động có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?                                                                                                                                                (Lê Thị Vân, Công ty CP ABC)


THƯ VIỆN ẢNH

LIÊN KÊT WEBSITE

SỐ LƯỢNG TRUY CẬP