tích cực thi đua chào mừng đại hội công đoàn các cấp

Trường hợp nào được cộng điểm ưu tiên khi thi công chức?

08:41 01/07/2021

Ông Lê Văn Minh từng công tác 5 năm tại công ty tư nhân, vị trí quản lý kinh doanh. Ông phân vân, liệu ông có được cộng điểm ưu tiên khi thi tuyển công chức hay không?

 

Cán bộ, công chức các sở, ngành trao đổi nghiệp vụ (chụp tại Phòng Nghiệp vụ Sở Y tế Nghệ An). Ảnh tư liệu: Nguyên Nguyên

 

Theo Điều 5, Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 của Chính phủ có quy định về việc ưu tiên trong tuyển dụng công chức như sau:

1. Đối tượng và điểm ưu tiên trong thi tuyển hoặc xét tuyển:

a) Anh hùng lực lượng vũ trang, Anh hùng lao động, thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B: Được cộng 7,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2;

b) Người dân tộc thiểu số, sĩ quan quân đội, sĩ quan công an, quân nhân chuyên nghiệp phục viên, người làm công tác cơ yếu chuyển ngành, học viên tốt nghiệp đào tạo sĩ quan dự bị, tốt nghiệp đào tạo chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã ngành quân sự cơ sở được phong quân hàm sĩ quan dự bị đã đăng ký ngạch sĩ quan dự bị, con liệt sĩ, con thương binh, con bệnh binh, con của người hưởng chính sách như thương binh, con của thương binh loại B, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, con anh hùng lực lượng vũ trang, con anh hùng lao động: Được cộng 5 điểm vào kết quả điểm vòng 2;

c) Người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia công an nhân dân, đội viên thanh niên xung phong: Được cộng 2,5 điểm vào kết quả điểm vòng 2.

Trường hợp người dự thi tuyển hoặc dự xét tuyển thuộc nhiều diện ưu tiên quy định tại Khoản 1, Điều này thì chỉ được cộng điểm ưu tiên cao nhất vào kết quả điểm vòng 2.

Vì vậy ông Minh có 5 năm kinh nghiệm làm việc ở công ty tư nhân không thuộc đối tượng cộng điểm ưu tiên trong tuyển dụng công chức.

Theo Baonghean.vn

Từ khóa:

TIN TỨC MỚI NHẤT

Có được thỏa thuận nhận lương những ngày chưa nghỉ phép năm?
21:33 25/01/2023

Câu hỏi: Công ty tôi quy định nếu chưa nghỉ hết phép năm 2022 thì người lao động được nghỉ bù đến hết tháng 3/2023. Tuy nhiên, nếu tôi nghỉ phép trong tháng này thì ảnh hưởng đến công việc của công ty.Vậy, tôi thỏa thuận với công ty những ngày chưa nghỉ sẽ được trả lương và công ty đã đồng ý thì có vi phạm pháp luật hay không?                                                                                                             (hoangthien1981@gmail.com)


Tăng lương cơ sở: Người lao động được tăng quyền lợi về BHXH, BHYT ra sao?
08:49 18/11/2022

Với việc "chốt" tăng lương cơ sở từ 1.7.2023, người lao động ngoài nhà nước cũng được hưởng quyền lợi về bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT) nhiều hơn từ ngày 1.7.2023.


Những khoản tiền người lao động có thể nhận được dịp Tết Dương lịch 2023
07:59 09/11/2022

Theo quy định, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết. Nếu được sự đồng thuận, người lao động đi làm vào dịp này được tính là làm thêm giờ.


Không đảm bảo an toàn, vệ sinh lao động, bị xử phạt thế nào?
08:22 03/11/2022

Câu hỏi: Công ty tôi đang làm việc vừa xảy ra một vụ tai nạn lao động chết người. Do giám đốc vừa mới mua lại công ty này, nên đang tiến hành mở rộng sản xuất, công ty chưa kịp thực hiện các quy định về an toàn lao động. Chưa trang bị các thiết bị an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc. Vậy công ty sẽ bị xử lý như thế nào?                                                                                                                                                                        Nguyễn Văn An (Tân Kỳ)


Công ty có được xử lý kỷ luật với những hành vi không được quy định trong nội quy lao động?
08:20 19/10/2022

Câu hỏi: Công ty có được xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hay không? Nếu công ty xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động thì bị xử phạt như thế nào?                                                                                                                                                                                            (Ngovanbinh71@gmail.com)


THƯ VIỆN ẢNH

LIÊN KÊT WEBSITE

SỐ LƯỢNG TRUY CẬP