Có được bảo lưu kết quả giám định y khoa để nghỉ hưu trước tuổi?

Pháp luật | 03:00 29/06/2017

Bạn đọc Đ.L (Email: longtritxx@xxx) hỏi: Tôi năm nay 58 tuổi, làm công nhân được 30 năm. Tôi xin giám định y khoa, nếu tháng 7.2017 có kết quả giảm trên 61%, nhưng tôi chưa nghỉ liền, mà để tháng 10.2017 tôi mới xin nghỉ để hưởng chế độ hưu trí thì có được không?

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều - Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Kết luận của Hội đồng Giám định y khoa có giá trị vĩnh viễn, trừ trường hợp sau đó có Kết luận của Hội đồng Giám định y khoa cùng cấp hoặc Hội đồng Giám định y khoa cấp trên.

Hiện tại bạn 58 tuổi, có 30 năm tham gia BHXH, nếu sức khỏe của bạn suy giảm 61% trở lên thì đủ điều kiện nghỉ việc, hưởng lương hưu trước tuổi theo quy định của Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội. Khi bạn có nguyện vọng nghỉ việc trước tuổi để hưởng lương hưu do suy giảm khả năng lao động thì cần làm đơn và gửi cho người sử dụng lao động trước khi nghỉ ít nhất 45 ngày.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

Tin bài liên quan

  • Nghỉ việc bao lâu được nhận BHXH một lần?
  • Đóng BHYT 5 năm liền có được hưởng BHYT 100% không?
  • Thời gian nhập ngũ được tính bảo hiểm xã hội thế nào?
  • Không ký hợp đồng lao động, bị thôi việc phải làm sao?
  • Vụ hoa hậu bị tố cáo lừa đảo “đại gia“: Cần trả hồ sơ làm rõ nghi vấn “bản khai sinh đôi”
  • Có 2 sổ BHXH, dùng 1 sổ nhận BHXH một lần được không?
  • Trả lại chế độ phục viên để hưởng lương hưu có được không?
  • Có thể kéo dài thời gian đóng BHXH tự nguyện?
Theo laodong.com.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO