Điều kiện hưởng chế độ BHXH một lần

Pháp luật | 10:55 12/12/2016

Bạn đọc có số điện thoại 01637185xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Bạn năm nay 42 tuổi, đã đi làm và đóng BHXH được 22 năm. Bạn hỏi có được nhận BHXH 1 lần không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 60 Luật BHXH quy định: NLĐ quy định tại khoản 1, Điều 2 của luật này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại khoản 3, Điều 54 của luật này mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện; b) Ra nước ngoài để định cư; c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế; d) Trường hợp NLĐ quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1, Điều 2 của luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

2. Mức hưởng BHXH một lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; b) 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Do bạn đã đóng BHXH được 22 năm, nên không thuộc đối tượng hưởng BHXH một lần. Bạn nên tham gia BHXH tự nguyện tiếp tục để sau này được hưởng tỉ lệ phần trăm lương hưu cao hơn.

Bạn đọc có địa chỉ email: duongmylinh1110@xxx phản ánh: Tôi làm cho một Cty ở TPHCM và có tham gia đóng BHXH. Tôi xin nghỉ việc từ ngày 30.4.2015. Muốn nhận tiền BHXH một lần thì tôi cần phải chuẩn bị những thủ tục gì và tổng số tiền được nhận là bao nhiêu. Thời gian tham gia BHXH của tôi như sau: Tháng 7.2012 - 9.2012: mức lương đóng BHXH là 2.360.000 đồng; tháng 10.2012 - 12.2012 là 3.600.000 đồng; tháng 1.2013 - 2.2013 là 3.828.000 đồng; tháng 3.2013 - 9.2013 là: 4.075.000 đồng; tháng 8.2014 - 4.2015 là 3.500.000 đồng.

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH 2014, khoản 1, Điều 8, Nghị định 115/ NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số điều Luật BHXH thì bạn có thể yêu cầu hưởng BHXH một lần. Để được hưởng BHXH 1 lần, bạn cần chuẩn bị giấy tờ thủ tục dưới đây: Sổ BHXH; đơn đề nghị hưởng BHXH một lần; quyết định nghỉ việc. Căn cứ khoản 2, Điều 60 Luật BHXH, Nghị định 115/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật BHXH, Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22.6.2015 của Quốc hội thì BHXH của bạn sẽ được tính như sau: 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước 2014; 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi. Căn cứ vào quy định trên, bạn có thể tính được số tiền BHXH một lần sẽ nhận được.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Theo laodong.com.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO