Hưởng BHXH một lần khi tham gia BHXH tự nguyện

Pháp luật | 09:12 29/06/2017

Bạn H.A.T (email: hat.79tv@xxx) hỏi: Tôi năm nay 38 tuổi, đã đóng BHXH bắt buộc được 13 năm 4 tháng, BHTN 3 năm (tôi chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp) và đã nhận BHXH một lần năm 2013. Từ tháng 1.2016 đến nay tôi tham gia BHXH tự nguyện. Giờ tôi muốn thanh toán BHXH một lần có được không? Cách tính như thế nào?

Luật sư Phạm Thúy Kiều - Văn phòng Luật sư số 6, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Nếu bạn đã nhận BHXH một lần cho thời gian tham gia BHXH 13 năm 4 tháng, thì thời gian này bị xóa bỏ. Thời gian tham gia BHXH của bạn được tính lại kể từ tháng 1.2016. Theo quy định của Luật BHXH 2014, bạn sẽ được nhận chế độ BHXH một lần sau một năm không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện. Mức hưởng BHXH một lần đối với người tham gia BHXH tự nguyện được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính bằng 2 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi; trường hợp có tháng lẻ thì từ 1 đến 6 tháng được tính là nửa năm, từ 7 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Bạn N.P (email: phunguyen270788@xxx) hỏi: Tôi làm ở một cty đã được hơn một năm mà không được tham gia BHXH. Khi làm việc tôi bị tai nạn lao động (TNLĐ) cũng không được hỗ trợ gì. Tôi muốn báo tin đến cơ quan nào để được giải quyết?

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Nếu giữa bạn và Cty có HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên thì căn cứ khoản 1 Điều 2 Luật BHXH năm 2014, bạn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Việc cty không đóng BHXH cho bạn là vi phạm quy định pháp luật. Mặt khác, theo quy định tại Điều 145 Luật Lao động: “NLĐ thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc mà người sử dụng lao động (NSDLĐ) chưa đóng bảo hiểm cho cơ quan BHXH thì được NSDLĐ trả khoản tiền tương ứng với chế độ TNLĐ, bệnh nghề nghiệp như quy định của Luật BHXH”. Trước hết, bạn nên làm đơn gửi gửi lãnh đạo Cty yêu cầu truy đóng BHXH cho mình và chi trả các chế độ khi bạn bị TNLĐ như quy định của pháp luật. Nếu Cty không thực hiện, bạn có thể làm đơn gửi Phòng LĐTB&XH cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở hoặc khởi kiện Cty ra tòa để được bảo vệ quyền lợi.

Bạn P.C.T (email: thucuoc.toanpc@xxx) hỏi: Tôi là cán bộ không chuyên trách có tham gia BHXH, đồng thời làm thêm bên ngoài có 1 sổ BHXH đã được 3 năm, nhưng cty đã giải thể cho thôi việc. Vậy tôi có được hưởng chế độ BHXH một lần đối với sổ BHXH 3 năm này không?

Luật sư Đặng Thị Tâm trả lời: Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22.6.2015 của Quốc Hội có quy định: “...Trường hợp NLĐ tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần”. Tuy nhiên, do bạn đang tham gia BHXH do đó bạn không đủ điều kiện nhận BHXH một lần.

Theo laodong.com.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO