Nghỉ thai sản trùng thời gian nghỉ hè

Công đoàn | 10:25 13/03/2017

LDNA+ Hiện chưa có văn bản quy phạm pháp luật nào quy định giáo viên nghỉ chế độ thai sản trùng thời gian nghỉ hè thì được nghỉ bù thời gian trùng đó.

Hỏi:
Tôi có thời gian nghỉ thai sản trùng với 2 tháng nghỉ hè. Xin hỏi có văn bản pháp luật nào quy định lao động nữ nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè, thì được bố trí nghỉ bù thời gian trùng này không?
Nguyễn Thị Phương (Trường TH TT-Vinh)
 
Trả lời:
Khoản 1 Điều 157 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2012 quy định, lao động nữ được nghỉ trước và sau sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở lên, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.
Theo điểm c khoản 3.3 Mục 3 Hướng dẫn số 1477/BHXH-CSXH ngày 23/4/2013 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc hướng dẫn thực hiện chế độ thai sản quy định của Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con tính cả ngày lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần.
Khoản 3 Điều 5 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 2/10/2009 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông, quy định thời gian nghỉ phép hàng năm của giáo viên gồm: Nghỉ hè, nghỉ Tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:
- Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hàng năm là 2 tháng, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có).
- Thời gian nghỉ Tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo.
- Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ luật Lao động.
Hiện chưa có văn bản quy phạm pháp luật nào quy định giáo viên nghỉ chế độ thai sản trùng thời gian nghỉ hè thì được nghỉ bù thời gian trùng đó.
....................................................
TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT CÔNG ĐOÀN NGHỆ AN
Số 71A, Hồ Tùng Mậu, TP Vinh, Nghệ An
ĐT: 02388.666.898; 09.1974.2006
Email: tuvanphapluatcdna@gmail.com
Công đoàn Khu kinh tế Đông Nam tỉnh Nghệ An
Số 09 đại lộ Lê Nin, TP. Vinh, Nghệ An.
ĐT: 02383.523.046
Email: cdkktdn@ldld.nghean.gov.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO