CSGT có được lập biên bản lỗi không mang bảo hiểm xe?

10/08/18 08:15
Tôi có bị CSGT thổi lại và kiểm tra giấy tờ xe. Sau đó tôi bị lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính với lỗi không đem theo giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới...

Hỏi:

Khi lưu thông xe mô tô trên đường, tôi có bị CSGT thổi lại và kiểm tra giấy tờ xe. Sau đó tôi bị lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính với lỗi không đem theo giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới. Các giấy tờ xe khác tôi có đầy đủ, chỉ thiếu giấy bảo hiểm như trên. Xin hỏi, việc CSGT phạt tôi với hành vi trên có đúng hay không?

(tantrongnguyenakai@...)

Trả lời:

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn VũĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông thì người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

- Đăng ký xe;

- Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

- Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

- Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Như vậy, theo quy định thì Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới là giấy tờ bắt buộc phải mang theo khi bạn điều khiển phương tiện.

Do đó việc CSGT lập biên bản bạn đối với lỗi không mang theo bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ phương tiện là đúng với quy định của pháp luật.

Theo plo.vn
Từ khóa: Pháp luật
Bình luận

Bài viết chưa có bình luận nào.

tối thiểu 10 chữ tiếng Việt có dấu không chứa liên kết

Tin cùng chuyên mục
Tin Mới Nhất
lên đầu trang