Xúc phạm Quốc kỳ, có thể bị phạt tù đến ba năm

21/01/18 19:01
Hành vi xúc phạm Quốc kỳ là nguy hiểm cho xã hội, xâm phạm đến sự tôn nghiêm, thiêng liêng của quốc gia, dân tộc.

Nhiều bạn đọc thắc mắc: Sau khi đội tuyển U23 chiến thắng thì trên mạng lan tràn hình ảnh các cô gái dùng Quốc kỳ làm áo, quần... rất phản cảm. Hành vi xúc phạm Quốc kỳ như thế liệu có bị xử lý hình sự hay không?

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Đoàn luật sư TP.HCM trả lời: Quốc kỳ là loại cờ được dùng làm biểu trưng cho một quốc gia. Quốc kỳ là biểu tượng thiêng liêng của Tổ quốc, của dân tộc. Hành vi xúc phạm Quốc kỳ là nguy hiểm cho xã hội, xâm phạm đến sự tôn nghiêm, thiêng liêng của quốc gia, dân tộc.

Điều 351 BLHS 2015 quy định tội xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca như sau: Người nào cố ý xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. Người có hành vi như cố ý: xé, cắt, đốt, bôi bẩn, vẽ bậy lên quốc kỳ hoặc sử dụng quốc kỳ để làm những việc mang tính xúc phạm biểu tượng thiêng liêng của quốc gia thì có thể bị xem xét xử lý theo quy định của pháp luật. 

Theo plo.vn
Bình luận

Bài viết chưa có bình luận nào.

tối thiểu 10 chữ tiếng Việt có dấu không chứa liên kết

Tin cùng chuyên mục
Tin Mới Nhất
lên đầu trang