Thời gian đăng ký để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Pháp luật | 09:11 14/12/2016

Bạn đọc có số điện thoại 0961959xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL hỏi: Bạn nghỉ việc từ năm 2014. Đến nay, muốn đi đăng ký thất nghiệp để được hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN) được không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 49 Luật Việc làm quy định về điều kiện hưởng TCTN: NLĐ quy định tại khoản 1, Điều 43 của luật này đang đóng BHTN được hưởng TCTN khi có đủ các điều kiện sau đây: 1. Chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây: a) NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật; b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; 2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1, Điều 43 của luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ đối với trường hợp quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 43 của luật này; 3. Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm DVVL theo quy định tại khoản 1, Điều 46 của luật này; 4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây: a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; e) Chết.

Khoản 1, Điều 46 Luật Việc làm quy định: Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV, NLĐ nộp hồ sơ hưởng TCTN tại trung tâm DVVL do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

Do bạn đã nghỉ việc từ năm 2014, đến nay đã quá thời hạn (3 tháng) đăng ký thất nghiệp, do đó bạn không được quyền đăng ký hưởng TCTN ngay bây giờ. Thời gian đã tham gia BHTN của bạn được bảo lưu và cộng dồn để tính TCTN cho lần sau khi bạn đủ điều kiện.

Bạn đọc có địa chỉ email: vuthuy285@xxx hỏi: Nếu tôi cứ làm việc cho đến lúc nghỉ hưu mà chưa đăng ký thất nghiệp để hưởng TCTN lần nào thì tiền đóng BHTN trong những năm đi làm bị mất, không được lĩnh phải không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013, NLĐ được hưởng TCTN khi có đủ các điều kiện: “1. Chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV, trừ các trường hợp sau đây: a) NLĐ đơn phương chấm dứt HLĐLĐ, HĐLV trái pháp luật;b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng... Ngoài ra, một nguyên tắc của bảo hiểm là đóng mà không muốn nhận, chẳng hạn như bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm cháy nổ, nhiều người tham gia bảo hiểm nhưng không ai muốn xảy ra sự kiện tai nạn hay cháy nổ để được hưởng bảo hiểm. Mục đích của bảo hiểm nói chung còn nhằm để san sẻ khó khăn với người khác. Như vậy, nếu bạn đến tuổi nghỉ hưu và đủ các điều kiện hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật thì bạn sẽ không được hưởng TCTN.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Theo laodong.com.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO