Từ 1-1-2020, xe máy vượt đèn đỏ bị phạt đến 1 triệu đồng

Tư vấn pháp luật | 14:29 04/01/2020

Phạt tiền từ 600.000 đến 1 triệu đồng nếu có hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông.

Tôi được biết xử phạt về giao thông đang có nghị định mới với mức phạt cao hơn so với quy định cũ. Vậy trường hợp vượt đèn đỏ hay vượt đèn vàng thì mức phạt mới là bao nhiêu?

Bạn đọc Vĩnh Đạt (TP.HCM)

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Khoản 3, Điều 10 Luật Giao thông đường bộ quy định tín hiệu đèn giao thông có ba màu:

- Tín hiệu xanh là được đi.

- Tín hiệu đỏ là cấm đi.

- Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

 

Cạnh đó, điểm e, khoản 4, Điều 6 Nghị định 100/2019 quy định người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông sẽ bị phạt từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng (mức phạt cũ là từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng).

Đối với ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô khi vượt đèn đỏ, đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng theo điểm a khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019 (mức phạt cũ là từ 1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng).

Như vậy, người nào điều khiển xe máy mà không chấp hành tín hiệu đèn giao thông có thể bị phạt tới 1 triệu đồng hoặc bị phạt tới 5 triệu đồng đối với ô tô.

Theo plo.vn

(0) Bình luận
Tin mới nhất
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO