Chào mừng bạn đọc đến với Công đoàn Nghệ An

Công chức đang bị tạm giam có được nhận lương không?

07:33 08/08/2022

Cơ quan tôi có 1 công chức hiện đang bị tạm giam để điều tra vì hành vi làm trái quy định gây thiệt hại nghiêm trọng tới tài sản nhà nước. Xin hỏi: Công chức đang bị tạm giam như vậy thì có được hưởng lương hay không? Nếu được thì hưởng mức lương như thế nào?
(Lê Trang, xã Nghi Phú, TP Vinh)

 
Trả lời:

Theo Khoản 2, Điều 81, Luật Cán bộ công chức: “Trong thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử, cán bộ, công chức được hưởng lương theo quy định của Chính phủ”.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 42, Nghị định 112/2020/NĐ-CP về chế độ, chính sách đối với trường hợp đang trong thời gian tạm giam mà chưa bị xử lý kỷ luật quy định như sau:

Công chức đang bị tạm giam có được nhận lương không? ảnh 1

Trong thời gian tạm giam mà chưa bị xem xét kỷ luật, cán bộ, công chức, viên chức vẫn được hưởng 50% lương. Ảnh minh họa: Internet

 

Trong thời gian tạm giữ, tạm giam hoặc được cho tại ngoại nhưng áp dụng biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú mà không thể tiếp tục đi làm để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử hoặc tạm đình chỉ công tác mà chưa bị xem xét xử lý kỷ luật thì được hưởng 50% của mức lương hiện hưởng, cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có).

Trường hợp cán bộ, công chức, viên chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý bị tạm đình chỉ chức vụ thì không được hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, quản lý.

Như vậy, trong thời gian đang bị tạm giam mà chưa bị xem xét kỷ luật thì vẫn sẽ được hưởng 50% mức lương hiện đang được hưởng, cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có).

BAN CHÍNH SÁCH PHÁP LUẬT - QUAN HỆ LAO ĐỘNG

LIÊN ĐOÀN LAO ĐỘNG TỈNH NGHỆ AN

(ĐT: 09 1974 2006; 0375 037 037)

Theo Baonghean.vn

Từ khóa:

TIN TỨC MỚI NHẤT

Thỏa thuận không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người lao động chịu trách nhiệm gì?
09:22 28/09/2022

Tôi ký hợp đồng lao động với công ty khai thác đá. Tôi không muốn trích nộp tiền bảo hiểm xã hội hàng tháng, mà muốn nhận tiền bảo hiểm xã hội trả vào lương. Vậy, nếu tôi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì tôi có phải chịu trách nhiệm gì không?(Lê Văn Hậu, xã Châu Thái, Quỳ Hợp)


Điều kiện, mức hưởng, thủ tục hưởng BHXH một lần
15:04 23/09/2022

Người lao động có thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH một lần được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.


Sổ tay quản lý lao động có thể lập bản điện tử không?
10:33 14/09/2022

Câu hỏi: Công ty tôi mới thành lập. Tôi làm ở bộ phận nhân sự, xin hỏi: Công ty có cần lập sổ tay quản lý lao động không? Nếu phải lập sổ, thì tôi lập sổ điện tử để quản lý lao động được không, hay bắt buộc phải làm sổ giấy?(phamnganha1993@gmail.com)


Đề xuất nghỉ Tết Nguyên đán Quý Mão 2023 có thể kéo dài đến 9 ngày
09:36 29/08/2022

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đang lấy ý kiến các bộ, ngành để trình Thủ tướng đề xuất nghỉ Tết Nguyên đán và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2023.


Quy định về tiền lương, thưởng ngày Quốc khánh 2.9
08:07 25/08/2022

Tiền lương, thưởng ngày Quốc khánh 2.9 là vấn đề được nhiều người lao động quan tâm, tìm hiểu.


THƯ VIỆN ẢNH

LIÊN KÊT WEBSITE

SỐ LƯỢNG TRUY CẬP