Chào mừng đến với Trang thông tin điện tử Công đoàn Nghệ An

Nghỉ hưu trước tuổi có bị trừ tỉ lệ hưởng lương hưu?

10:41 23/12/2021

Cơ quan bảo hiểm xã hội trả lời bạn đọc thông tin liên quan đến việc nghỉ hưu sớm.

 

Bà Vũ Thu Phương (Thanh Xuân, Hà Nội) hỏi: Tôi là nữ, sinh ngày 8.8.1973; tham gia đóng bảo hiểm ngày 1.6.1991. Tôi có trên 15 năm làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Xin hỏi cơ quan Bảo hiểm xã hội, khi tôi nghỉ hưu trước tuổi, có được hưởng nguyên lương hay không?   

Về việc này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 được sửa đổi, bổ sung tại Điểm b Khoản 1 Điều 219 Bộ Luật lao động năm 2019, người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội trở lên trong đó, có đủ 15 năm trở lên làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người nghỉ hưu đủ tuổi.

Khoản 3 Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về mức lương hưu hằng tháng đối với lao động nữ hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động như sau: Từ ngày 1.1.2018 trở đi, mức lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng Bảo hiểm xã hội tương ứng với 15 năm đóng Bảo hiểm xã hội.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%. Cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%. 

Đối chiếu các quy định nêu trên, trường hợp của bà nếu nghỉ việc bà đã có đủ 20 năm đóng Bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có trên 15 năm làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì bà được hưởng lương hưu hằng tháng.

Tuy nhiên, do thông tin bà cung cấp chưa nêu về tổng thời gian thực tế đã đóng Bảo hiểm xã hội và thời Điểm dự kiến nghỉ hưu của bà nên Bảo hiểm xã hội Việt Nam chưa có căn cứ để trả lời bà cụ thể.

Theo Congdoan.vn

Từ khóa:

TIN TỨC MỚI NHẤT

Lương tối thiểu vùng tăng, công chức viên chức có được điều chỉnh lương?
07:50 09/08/2022

Bạn đọc Hoài Thu hỏi: Tôi được biết từ 1.7.2022 có quyết định tăng lương tối thiểu cho người lao động, vậy có quy định về công chức viên chức đang làm việc tại cơ quan Nhà nước được tăng lương không?


Công chức đang bị tạm giam có được nhận lương không?
07:33 08/08/2022

Cơ quan tôi có 1 công chức hiện đang bị tạm giam để điều tra vì hành vi làm trái quy định gây thiệt hại nghiêm trọng tới tài sản nhà nước. Xin hỏi: Công chức đang bị tạm giam như vậy thì có được hưởng lương hay không? Nếu được thì hưởng mức lương như thế nào?(Lê Trang, xã Nghi Phú, TP Vinh)


Hạn cuối nhận hồ sơ đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà trọ cho người lao động
07:33 13/07/2022

Chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà trọ cho người lao động có hiệu lực từ ngày 1.4. Chỉ còn hơn 1 tháng nữa sẽ là hạn cuối người lao động nộp hồ sơ nhận hỗ trợ.


Người lao động đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng Bảo hiểm thất nghiệp không?
08:56 04/07/2022

Câu hỏi: Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2020 đến tháng 1/2021 thì nghỉ sinh, và đến tháng 8/2021 đi làm và đóng tiếp bảo hiểm đến tháng 5/2022. Xin hỏi: Tôi đóng bảo hiểm không liên tục như vậy, bây giờ tôi thỏa thuận với công ty để chấm dứt hợp đồng lao động, tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?


NLĐ làm thêm tối đa 60 giờ/tháng, không quá 300 giờ/năm
08:47 27/06/2022

Trong bối cảnh phục hồi, phát triển kinh tế - xã hội, Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã có Nghị quyết 17/2022/UBTVQH15 đồng ý tăng số giờ làm thêm trong 01 năm, trong 01 tháng của người lao động.


THƯ VIỆN ẢNH

LIÊN KÊT WEBSITE

SỐ LƯỢNG TRUY CẬP