Chào mừng đến với Trang thông tin điện tử Công đoàn Nghệ An

Quy định số ngày ngừng việc được nhận tiền hỗ trợ COVID-19

08:53 20/09/2021

Liên quan đến chính sách ngừng việc thuộc gói hỗ trợ COVID-19 của chính phủ, một số băn khăn của người lao động đã được cơ quan chức năng thông tin.

 

 

Trong trường hợp thời gian cách ly y tế không đủ 14 ngày thì không thuộc đối tượng nhận hỗ trợ COVID-19. Ảnh minh hoạ: M.Phương

Trong trường hợp thời gian cách ly y tế không đủ 14 ngày thì không thuộc đối tượng nhận hỗ trợ COVID-19. Ảnh minh hoạ: M.Phương

 

1. Một số người lao động khi thực hiện cách ly y tế tại gia đình, nếu theo quyết định cách ly của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, thì người lao động không đủ 14 ngày cách ly y tế thực tế.

Tuy nhiên, sau thời gian cách ly theo cơ quan nhà nước có thẩm quyền, người lao động tự ý nghỉ ở nhà thêm 3-5 ngày (nếu tính cả số ngày người lao động tự ý nghỉ việc thì mới đủ liên tục 14 ngày trở lên). Vậy trường hợp này có được tính cả thời gian tự nghỉ để giải quyết chế độ theo chương V (chính sách ngừng việc) của Quyết định 23 không? 

Bộ Lao động Thương binh và Xã hội (LĐTBXH) thông tin: Theo quy định tại Điều 17, Quyết định 23/2021/QĐ-TTg thì: một trong các điều kiện được hưởng hỗ trợ là: ngừng việc và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong toả theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên.

Thời gian 14 ngày này được hiểu là đồng thời thời gian cách ly y tế hoặc trong khu vực bị phong toả (theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền) từ 14 ngày trở lên và thời gian ngừng việc (theo Khoản 2 Điều 99 Bộ luật Lao động) từ 14 ngày trở lên.

Do vậy, trong trường hợp thời gian cách ly y tế theo quy định cách ly của cơ quan nhà nước có thẩm quyền không đủ 14 ngày thì không thuộc đối tượng để giải quyết chế độ theo chương V (chính sách ngừng việc) của Quyết định 23.

2. Người lao động được hưởng chính sách hỗ trợ ngừng việc tại Điều 17 Quyết định 23, nếu phải điều trị do nhiễm COVID-19 (F0) hoặc cách ly y tế để phòng chống COVID-19 (F1) thì có được hưởng chính sách hỗ trợ tiền ăn tại Chương VII của Quyết định 23?

Bộ LĐTBXH cho biết: Người lao động được hưởng đồng thời cả 2 chính sách hỗ trợ ngừng việc và hỗ trợ điều trị COVID-19, cách ly y tế theo quy định tại Chương V và Chương VII của Quyết định 23 nếu đáp ứng đủ điều kiện của từng chính sách hỗ trợ.

Theo Congdoan.vn

Từ khóa:

TIN TỨC MỚI NHẤT

Lương tối thiểu vùng tăng, công chức viên chức có được điều chỉnh lương?
07:50 09/08/2022

Bạn đọc Hoài Thu hỏi: Tôi được biết từ 1.7.2022 có quyết định tăng lương tối thiểu cho người lao động, vậy có quy định về công chức viên chức đang làm việc tại cơ quan Nhà nước được tăng lương không?


Công chức đang bị tạm giam có được nhận lương không?
07:33 08/08/2022

Cơ quan tôi có 1 công chức hiện đang bị tạm giam để điều tra vì hành vi làm trái quy định gây thiệt hại nghiêm trọng tới tài sản nhà nước. Xin hỏi: Công chức đang bị tạm giam như vậy thì có được hưởng lương hay không? Nếu được thì hưởng mức lương như thế nào?(Lê Trang, xã Nghi Phú, TP Vinh)


Hạn cuối nhận hồ sơ đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà trọ cho người lao động
07:33 13/07/2022

Chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà trọ cho người lao động có hiệu lực từ ngày 1.4. Chỉ còn hơn 1 tháng nữa sẽ là hạn cuối người lao động nộp hồ sơ nhận hỗ trợ.


Người lao động đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng Bảo hiểm thất nghiệp không?
08:56 04/07/2022

Câu hỏi: Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 6/2020 đến tháng 1/2021 thì nghỉ sinh, và đến tháng 8/2021 đi làm và đóng tiếp bảo hiểm đến tháng 5/2022. Xin hỏi: Tôi đóng bảo hiểm không liên tục như vậy, bây giờ tôi thỏa thuận với công ty để chấm dứt hợp đồng lao động, tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?


NLĐ làm thêm tối đa 60 giờ/tháng, không quá 300 giờ/năm
08:47 27/06/2022

Trong bối cảnh phục hồi, phát triển kinh tế - xã hội, Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã có Nghị quyết 17/2022/UBTVQH15 đồng ý tăng số giờ làm thêm trong 01 năm, trong 01 tháng của người lao động.


THƯ VIỆN ẢNH

LIÊN KÊT WEBSITE

SỐ LƯỢNG TRUY CẬP